วันที่ 17 สิงหาคม 2565 ดร.อดุลย์ศักดิ์ บุญเอนก ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาร้อยเอ็ด เป็นประธานพิธีเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการการพัฒนาระบบการประเมินคุณธรรมและความโปร่งใสในการดำเนินงานของสถานศึกษาออนไลน์ (Integrity and transparency assessment Online: ITA Online) ประจำปีงบประมาณพ.ศ. 2565 โดยมีวัตถุประสงค์ดังนี้
1 เพื่อประเมินระดับคุณธรรมและความโปร่งใสในการดำเนินงานของสถานศึกษา
2 เพื่อให้สถานศึกษาเกิดความตระหนักและนำกรอบการประเมินที่กำหนดไปดำเนินการจัดทำมาตรการส่งเสริมคุณธรรมและความโปร่งใสพัฒนาระบบงานออกแบบกลไกปรับปรุงแก้ไขขั้นตอนวิธีการปฏิบัติงานต่างๆที่เกี่ยวข้องรวมถึงเปิดเผยข้อมูลหรือข่าวสารสาธารณะได้อย่างมีประสิทธิภาพ
3 เพื่อส่งเสริมให้เกิดวัฒนธรรมและค่านิยมในองค์กรรวมถึงปรับฐานคิดให้มีความถูกต้อง
4 ข้อมูลผลการประเมินไปสู่การปรับปรุงหน่วยงานและการวางแผนในการป้องกันการทุจริตในสถานศึกษา
โดยมี นางสายยนต์ จ้อยนุแสง ศึกษานิเทศก์ชำนาญการพิเศษ เป็นผู้กล่าวรายงานต่อประธานในพิธี นายอัครวิทย์ อังเรขพาณิชย์ ศึกษานิเทศก์ชำนาญการพิเศษ และนางสุพัชร์ชญา โสรธร ศึกษานิเทศก์ชำนาญการพิเศษ พร้อมด้วยคณะศึกษานิเทศก์ เป็นวิทยากรฝึกอบรมให้กับผู้บริหารสถานศึกษาและครูผู้รับผิดชอบโรงเรียนคุณภาพประจําตําบล ในสังกัด จำนวน 21 โรงเรียน
ข่าวอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง
Authentic learning
วันที่ 24 กรกฎาคม 2567 ดร.อดุลย์ศักดิ์ บุญเอนก ผู้อำนวย […]
อัครวิทย์ อังเรขพาณิชย์
24 กรกฎาคม 2024สัปดาห์วันภาษาไทยแห่งชาติ ประจำปี พ.ศ.2567
วันที่ 12 กรกกฎาคม 2567 ดร.ธนา โด่งพิมาย รองผู้อำนวยการ […]
อัครวิทย์ อังเรขพาณิชย์
12 กรกฎาคม 2024อัจฉริยภาพด้านคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยี
วันที่ 11 กรกฎาคม 2567 ดร.ธนา โด่งพิมาย รองผู้อำนวยการ […]